Phần tóm tắt thu gọn
Đối với biến dòng 50A chúng ta có 2 loại biến dòng:
- Biến dòng sơ cấp
- Biến dòng 4-20ma
Đối với biến dòng sơ cấp chúng ta hiểu là loại điện dòng 50A/5A; còn biến dòng 4-20ma là biến dòng analog trực tiếp ra dòng điện chuẩn đưa về PLC
Biến dòng 50a ra 4-20ma T201DCH50-LP là gì
Khái niệm biến dòng 50A/5A
Sự khác biệt giữa transducer T201DCH50-LP và biến dòng 50A/5A
Đối với biến dòng t201dch50-lp
- Bạn có thể cho ra trực tiếp dòng 0-50a ra 4-20ma một cách trực tiếp nhanh chóng
- Tính chính xác cao; thiết kế nhỏ gọn dễ dàng gắn trên các Din rail tủ điện
- Là một loại biến dòng cho ra tín hiệu 4-20ma giá rẻ
Còn biến dòng 50A/5A
- Chính vì thêm bộ chuyển đổi trung gian nên dẫn đến tăng chi phí giá thành cao
- Độ chính xác hoàn toàn không co bằng việc sử dụng trực tiếp ct dòng cho ra thẳng 4-20ma
Giá ct dòng điện 0-50a ra 4-20ma T201DCH50-LP
Nên mức giá vô cùng rẻ so với các loại biến dòng 50a 4-20ma của các hãng Châu Âu trên thị trường
Lắp đặt và cài đặt biến dòng seneca T201DCH50-LP
Đối với biến dòng 0-50a ra 4-20ma sẽ lắp trong các tủ điện hiện nay
Lắp đặt cảm biến dòng điện 50a t201dch50-lp
Chúng ta sẽ chọn vị trí lắp gần với dây tải cần đo dòng điện đi qua
Chọn thanh Din rail gắn trong tủ điện
Trên cảm biến dòng điện 0-50a ra 4-20ma có ghi model t201dch50-lp và ở tâm thiết bị có thiết kế lỗ phi 12,3mm. Bạn lấy dây tải theo hướng di chuyển của dòng điện nhét xuyên qua tậm thiết bị hướng từ model ra sau
Cài đặt ct 0-50a ra 4-20ma t201dch50-lp
Đối với ct đo dòng điện 0-50a chúng ta có 2 phương án cài đặt rất khả thi
- Cài dải đo 0-25a ac / dc ra 4-20ma có thể ứng dụng cho các dòng 0-15a, 0-20a hoặc 0-25a
- Cài dải đo 0-50a ac / dc ra 4-20ma dùng cho các dòng điện tải 0-30a, 0-40a hoặc 0-50a
Phương thức cài đặt thiết bị sẽ thông qua việc gạt switch
Ví dụ cài dải đo 0-25a ra 4-20ma chúng ta tiến hành gạt switch 1 lên
Để tăng thêm phần chuẩn xác chúng ta có thể cài đặt theo tín hiệu dòng điện tải
Đối với dòng 0-50a ra 4-20ma chúng ta cài đặt như sau:
Chúng ta sẽ cài 0A tương ứng với đầu ra 4mA
Sau khi đấu nối cấp nguồn cho biến dòngt201dch50-lp thì không luồn dây tải điện qua lỗ. Sau đó; chúng ta tăng hoặc giảm nguồn điện loop để điều chỉnh sao cho không có tải sẽ là 4mA
Cài đặt biến dòng 50a tương ứng đầu ra 20ma:
Tiến hành luồn dây tải qua lỗ biến dòng
Dùng đồng hồ ampe để đo và điều chỉnh tải dòng điện sao cho tải max 50A lúc này đầu ra sẽ là 20ma
Tiếp đó tải dòng điện sẽ thay đổi liên tục 0-50a tương ứng với đầu ra 4-20ma
Hướng dẫn đấu dây biến dòng 4-20ma t201dch50 lp
- Chân + của biến dòng t201dch50 lp sẽ đấu với chân AI- của PLC
- Chân AI+ của PLC đấu với chân + bộ nguồn 24Vdc
- Chân – bộ nguồn 24Vdc đấu với chân – biến dòng